Skip to main content

✓ต้นไม้: เดฟหัวใจล้านดวงด่าง เดฟหัวใจด่าง วิธีดูแล ไม้แขวน

5star

*ดูราคา ต้นเดฟ ไม้แขวนประดับ พันธุ์ต่างๆ...
👉 ดูเพิ่มเติมที่ร้านค้า

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้จะพาเพื่อนๆมาทำความรู้จัก "หัวใจล้านดวงด่าง" นะคะ ต้นหัวใจล้านดวงด่างก็เป็นไม้แขวนที่เราชอบมาก อยากให้เป็นไม้แขวนสามัญประจำบ้านของทุกๆคนเลย ปลูกเลี้ยงง่าย สวยงาม ...

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

เดฟหัวใจล้านดวงด่าง

รายละเอียดของ "หัวใจล้านดวงด่าง" (เพื่อนๆเอาข้อมูลนี้ไป Search ใน Google ดูได้นะคะ )

Common Names
Million hearts 'variegated'

Scientific Classification
Family: Apocynaceae
Subfamily: Asclepiadoideae
Genus: Dischidia

ต้นหัวใจล้านดวงด่าง ถือว่าหาซื้อได้ไม่ยากนะคะ ตามตลาดนัดต้นไม้ใกล้บ้านก็ยังมีพ่อค้าแม่ค้านำมาขายอยู่ ต้นนี้ขนาดกระถาง 4 นิ้ว ฟอร์มสวยกำลังดีเลย ใบเล็กจิ๋วน่ารัก แผ่นใบมีลักษณะเป็นรูปหัวใจ 

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

ภาพถ่ายเต็มๆ สวยจริงๆน๊า ไม่ได้โม้ 555++ หลังจากที่ซื้อมาไม่กี่สัปดาห์ ต้นไม้ของเราก็เริ่มปรับตัวได้แล้ว เริ่มแตกยอดใหม่ให้เห็น เรามาลุ้นไปพร้อมๆกัน ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป ไม่รู้ว่าแสงแดดที่บ้านเราจะเหมือนแหล่งที่ซื้อมามั้ย? 

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

ยอดใหม่ของต้นหัวใจล้านดวงด่างบางยอด ก็อาจจะมียอดที่เป็นด่างขาวล้วนบ้าง ก็สวยไปอีกแบบ ไม่ต้องกังวล ใบขาวล้วนยังมีชีวิตอยู่ได้ค่ะ เพราะกิ่งที่แตกใหม่คู่กันนั้นมีด่างเขียวปนๆอยู่ ด่างนี้จะอวบอิ่มสมบูรณ์เหมือนเดิม ถ้าเจอแบบนี้ไม่ต้องตัดทิ้งนะ เก็บเอาไว้เชยชมได้ค่ะ ดูๆไปก็สวยดีเหมือนกัน

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

ภาพนี้มียอดด่างที่เป็นยอดใหม่ มีติดสีเขียวนิดหน่อย ก็ถือว่าอยู่ในช่วงปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อมและสถานที่

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

ส่วนภาพนี้ เห็นกันมั้ยคะ? หัวใจล้านดวงด่าง มี 1 ใบ ที่มีสีเข้มกว่าปกติ (บอกตามตรงที่เลือกซื้อกระถางนี้ก็เพราะใบเดียวใบนี้เลยหละ ชอบลุ้น! 555++) เผื่อจะได้ใบด่างสวยๆ

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

ในช่วงแรกๆที่ซื้อต้นหัวใจล้านดวงด่างต้นนี้มาปลูกเลี้ยงอยู่ที่บ้าน การเจริญเติบโตก็จะชะงักนิดหน่อยนะคะ เพราะต้นไม้จะต้องปรับตัวให้เข้ากับสภาพอากาศของบ้านเรา และสภาพแวดล้อมที่นำไปแขวน ชอบแสงแดดรำไร ปัญหาที่พบเจอบ่อยๆ ก็จะเป็นแบบนี้ ใบเป็นสีเหลืองแล้วค่อยๆแห้งเหี่ยวไป ตามภาพ 

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

อีกปัญหาที่พบคือบาดแผลจากการขนย้ายต้นไม้ พอแผลถูกทิ้งไว้นานๆ ไม่โดนน้ำก็จะเป็นตามภาพด้านล่างเลย แต่ถ้าแผลโดนน้ำก็จะเน่าและหลุดไป

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

สำหรับการขยายพันธุ์ต้นหัวใจล้านดวงด่างนี้ รากก็งอกไม่ยากเลยนะคะ รากยาวพร้อมให้เราตัดเพื่อไปขยายพันธุ์แล้ว ตัดเลยตัดเลย ชับ ชับ ชับ 555++

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated

วิธีการขยายพันธุ์ต้นหัวใจล้านดวงด่าง

หัวใจล้านดวงด่าง Dischidia ruscifolia million hearts variegated
  1. ตัดกิ่งของต้นหัวใจล้านดวงด่างตามภาพนะคะ
  2. ปักกิ่งหัวใจล้านดวงด่างที่ตัดไว้ ปักลงไปในกระถางที่มีมะพร้าวสับล้วน หรือมะพร้าวสับที่ผสมดินปลูกก็ได้นะคะ 
*ดูราคา ต้นเดฟ ไม้แขวนประดับ พันธุ์ต่างๆ...

แนะนำหนังสือ ออกใหม่!

เทคนิคปรับปรุงพันธุ์ไม้ประดับ : Ornamental Plant Breeding Technique

5star รองศาสตราจารย์ ดร.สุรวิช วรรณไกรโรจน์ เผยเทคนิคการปรับปรุงพันธุ์ไม้ประดับ ไม้ด่าง กล้วยไม้ แก้วกาญจนา โกสน โคโลคาเซีย ปทุมมา-กระเจียว พญามังกรหรือดราซีนา และอีกหลายชนิดรวมมากถึง 20 กลุ่ม เพื่อให้ผู้ที่สนใจนำไปทดลองทำพันธุ์ลูกผสมใหม่ๆ ด้วยตัวเอง ...

หนังสือ เทคนิคปรับปรุงพันธุ์ไม้ประดับ Ornamental Plant Breeding Technique Book

รวมพันธุ์ไม้ดอกหอม : Fragrant Flowers

5star อุไร จิรมงคลการ รวบรวมข้อมูลพันธุ์ไม้ดอกหอมชนิดต่างๆ มากมาย เกือบ 250 ชนิดและพันธุ์ ที่นิยมปลูกเป็นไม้ประดับในเมืองไทย รวมถึงเทคนิคการปลูกเลี้ยงขยายพันธุ์ การดูแล ข้อควรรู้ก่อนเลือกซื้อพันธุ์ไม้ดอกหอม ...

หนังสือใหม่!: รวมพันธุ์ไม้ดอกหอม : Fragrant Flowers

รู้ทันโรคและศัตรูแคคตัส : Cactus Diseases & Pests Guidebook

5star หนังสือที่นักปลูกเลี้ยงแคคตัสทุกคนต้องมี !!! ดร.สรินนา อ่ำรุ่ง เจาะลึก 9 โรคยอดฮิตในแคคตัส รู้จักอาการผิดปกติจากโรค แมลงร้าย ไร และสัตว์ศัตรูพืช ปัญหาที่ต้องการแก้ก่อนสาย พร้อมแนวทางการป้องกันกำจัด ...

หนังสือ รู้ทันโรคและศัตรูแคคตัส : Cactus Diseases & Pests Guidebook

น้ำส้มควันไม้ ขายดี!!!

5star น้ำส้มควันไม้ ตราเหรียญทอง ออร์แกนิคแท้ 100% หัวเชื้อ สูตรเข้มข้น ผ่านการตกตะกอนกว่า 6 เดือน ป้องกันโรครากเน่า โคนเน่า ไล่แมลงศัตรูพืช กำจัดกลิ่น ไล่ยุง กำจัดเห็บหมัดสัตว์เลี้ยง ...

น้ำส้มควันไม้ สูตรเข้มข้น