Skip to main content

✓ต้นไม้: 'เดฟหูช้าง' เดฟปลากระเบน เดฟใบแบน วิธีเลี้ยงดูแล

5star

*ดูราคา ต้นเดฟ ไม้แขวนประดับ พันธุ์ต่างๆ...
👉 ดูเพิ่มเติมที่ร้านค้า

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้จะพาเพื่อนๆมาทำความรู้จัก "ต้นเดฟหูช้าง" นะคะ ที่เค้าเรียกว่าต้นเดฟหูช้าง เราคิดเองนะว่าลักษณะของใบคล้ายหูช้าง น่ารักมากๆเลย เรามาทำความรู้จักกันเลยค่ะ

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla

เดฟหูช้าง เดฟปลากระเบน

ต้นเดฟหูช้างต้นนี้ เราซื้อมาจากงานเกษตรในราคาไม่แพง ถูกใจมากๆ ก้านยาวที่สุดในร้านเลยหละ ในวันที่ซื้อมาแรกๆก็จะเห็นว่าใบเก่าจะมีใบที่มีลักษณะห่อ ม้วน เข้าหากัน แต่เราสามารถคลี่ใบออกได้นะคะ ไม่แข็งมาก ส่วนใบใหม่ก็กางสวยๆ จากภาพจะเห็นว่าใบใหม่กับใบเก่าจะมีความแตกต่างกัน

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla

รายละเอียดของ "ต้นเดฟหูช้าง" (เพื่อนๆเอาข้อมูลนี้ไป Search ใน Google ดูได้นะคะ )

Common Names
Ant Plant, Dischidia.
Scientific Classification
Family: Apocynaceae
Subfamily: Asclepiadoideae
Tribus: Marsdenieae
Genus: Dischidia
Species: Dischidia platyphylla

วิธีดูแลต้นเดฟหูช้าง

แสงแดด ต้นเดฟหูช้างไม่ค่อยจะชอบแดดเท่าไหร่นะคะ แขวนไว้ที่บริเวณแดดรำไร ถ้าโดนแดดมาก หรือแดดจัด ใบจะเหลืองแล้วก็เหี่ยวตายค่ะ 

การรดน้ำ ต้นเดฟหูช้างเป็นไม้แขวนที่ชอบน้ำมาก รดน้ำวันละครั้งได้เลย เพราะวัสดุปลูกที่ใช้เป็นกาบมะพร้าว โปร่งและแห้งเร็ว ในช่วงหน้าร้อนเราจะรดเช้า-เย็นก็ได้นะ ตามสะดวก คอยสังเกตอยู่ตลอดว่ากาบมะพร้าวแห้งมั้ย? ไม่ควรปล่อยทิ้งจนดินหรือกาบมะพร้าวแห้งแข็ง เดี๋ยวน้องจะตาย

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla

ดอกเดฟหูช้าง มีลักษณะเป็นช่อ เหมือนดอกโฮย่ามั้ยคะ? 

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla

ขนาดของใบเดฟหูช้างก็จะประมาณนี้เลยจ้า แต่ก็มีบางใบที่ใหญ่กว่านี้ คิดว่าจะน่าจะขึ้นอยู่กับสถานที่เลี้ยง การให้น้ำและปุ๋ย 

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla

ใบเดฟหูช้างที่เป็นแผล ก็จะค่อยๆเน่า เป็นเหมือนภาพนี้เลย เราก็ตัดออกไปได้เลยนะคะ ถ้าเห็นใบเสียแบบนี้

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla

รากของต้นเดฟหูช้าง จะออกตามข้อใบแบบนี้ค่ะ เห็นมีรากโผล่แบบนี้ เราสามารถตัดไปขยายพันธุ์ได้เลยนะคะ

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla

การขยายพันธุ์ต้นเดฟหูช้าง

ต้นเดฟหูช้าง Dischidia Platyphylla
  • ตัดเดฟหูช้าง ความยาว เราเลืกตามขนาดวัสดุปลูกที่เราเลือกไว้
  • จับพันรอบกาบมะพร้าวแบบนี้ตามภาพ แล้วพักไว้ในที่ร่มไว้ก่อน ประมาณ 3-4 วัน ค่อยนำไปว่างในที่ร่มรำไร เพื่อการเจริญเติบโตต่อไปค่ะ 
*ดูราคา ต้นเดฟ ไม้แขวนประดับ พันธุ์ต่างๆ...

แนะนำหนังสือ ออกใหม่!

เทคนิคปรับปรุงพันธุ์ไม้ประดับ : Ornamental Plant Breeding Technique

5star รองศาสตราจารย์ ดร.สุรวิช วรรณไกรโรจน์ เผยเทคนิคการปรับปรุงพันธุ์ไม้ประดับ ไม้ด่าง กล้วยไม้ แก้วกาญจนา โกสน โคโลคาเซีย ปทุมมา-กระเจียว พญามังกรหรือดราซีนา และอีกหลายชนิดรวมมากถึง 20 กลุ่ม เพื่อให้ผู้ที่สนใจนำไปทดลองทำพันธุ์ลูกผสมใหม่ๆ ด้วยตัวเอง ...

หนังสือ เทคนิคปรับปรุงพันธุ์ไม้ประดับ Ornamental Plant Breeding Technique Book

รวมพันธุ์ไม้ดอกหอม : Fragrant Flowers

5star อุไร จิรมงคลการ รวบรวมข้อมูลพันธุ์ไม้ดอกหอมชนิดต่างๆ มากมาย เกือบ 250 ชนิดและพันธุ์ ที่นิยมปลูกเป็นไม้ประดับในเมืองไทย รวมถึงเทคนิคการปลูกเลี้ยงขยายพันธุ์ การดูแล ข้อควรรู้ก่อนเลือกซื้อพันธุ์ไม้ดอกหอม ...

หนังสือใหม่!: รวมพันธุ์ไม้ดอกหอม : Fragrant Flowers

รู้ทันโรคและศัตรูแคคตัส : Cactus Diseases & Pests Guidebook

5star หนังสือที่นักปลูกเลี้ยงแคคตัสทุกคนต้องมี !!! ดร.สรินนา อ่ำรุ่ง เจาะลึก 9 โรคยอดฮิตในแคคตัส รู้จักอาการผิดปกติจากโรค แมลงร้าย ไร และสัตว์ศัตรูพืช ปัญหาที่ต้องการแก้ก่อนสาย พร้อมแนวทางการป้องกันกำจัด ...

หนังสือ รู้ทันโรคและศัตรูแคคตัส : Cactus Diseases & Pests Guidebook

น้ำส้มควันไม้ ขายดี!!!

5star น้ำส้มควันไม้ ตราเหรียญทอง ออร์แกนิคแท้ 100% หัวเชื้อ สูตรเข้มข้น ผ่านการตกตะกอนกว่า 6 เดือน ป้องกันโรครากเน่า โคนเน่า ไล่แมลงศัตรูพืช กำจัดกลิ่น ไล่ยุง กำจัดเห็บหมัดสัตว์เลี้ยง ...

น้ำส้มควันไม้ สูตรเข้มข้น