'พรหมกลาย(2)' เป็นพรหมลูกผสม ที่เกิดจากการผสมพันธุ์ข้ามชนิด ระหว่าง แม่พันธุ์ คือ มหาพรหมราชินี Mitrephora sirikitiae Weeras., Chalermglin & R.M.K.Saunders ผสมพันธุ์กับ พ่อพันธุ์ คือ กลาย Mitrephora keithii Ridl. โดย ผู้ปรับปรุงพันธุ์คือ Sompron Klinkhomhom
พรหมกลาย(2) พรหมลูกผสม
ลักษณะเด่นของ 'พรหมกลาย(2)' คือ เป็นลูกผสมที่ดึงเอาข้อดีจากพ่อแม่พันธุ์มารวมไว้ในลูกผสมได้อย่างลงตัว คือ ดอกใหญ่แบบดอกมหาพรหมราชินี(แม่พันธุ์) และดอกมีสีสันสดใสแบบดอกกลาย(พ่อพันธุ์)
ดอกมีกลิ่นหอม กลีบนอกสีเหลืองสว่างสดใส กลีบในสีชมพูหวาน ออกดอกดก และสามารถออกดอกได้ตลอดทั้งปี หากออกดอกบานพร้อมกันหลายดอก จะยิ่งส่งกลิ่นหอมโชยชื่นใจ
![ดอกพรหมกลาย(2) พรหมลูกผสม (มหาพรหมราชินี x กลาย) Mitrephora Phrom Klai II](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiI5LUwud6j4gP5E0h-m_1iieqfdM3rRrB_GZ8quDAWJfbSAQI9ey6Xrb0aqKFvKL1Oc66p0cXITc-zLtL91sUR_aWCd4rsL8OvRAp6TQ6ezBboVT2pGHz7oMagWeKjgdUEEj2wblnXnkI/w480-h640-rw/Mitrephora-Phrom-Klai-II.jpg)
ต้น'พรหมกลาย(2)' เหมาะสำหรับใช้ปลูกเป็นไม้ดอกไม้ประดับทั่วไป เนื่องจากมีฟอร์มทรงพุ่มสวย ดอกมีลักษณะสวยงาม สีสันสดใสและดอกมีกลิ่นหอม
ถือว่าเป็นไม้แปลกใหม่ หรือเป็นไม้สะสมของนักสะสมพรรณไม้วงศ์กระดังงา สามารถปลูกเลี้ยงในกระถางและสามารถออกดอกได้ตลอดปี
วิธีปลูกเลี้ยง ดูแล และการขยายพันธุ์
การปลูกเลี้ยงและดูแล ต้นพรหมกลาย(2) ให้ออกดอกดก และเติบโตเจริญสมบูรณ์งอกงามดี ควรปลูกในบริเวณกลางแจ้งที่ได้รับแสงแดดตลอดวัน
![ดอกพรหมกลาย](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg0UZ2yxYl3n4ilLWE0XD7IsYWWxUcM_YX6ycCQhgVMHQcpmBCHTZQGWMZsUuf6ghvMxMBbk1_6n0oM3cpBfRBWfcLlpWC3IC8-EU9fr0_UEfh61tEAylCAKIj3W1rVuShnZcaud4qBwIqan2aKtHgRf22r5nU4qmW_bVgaTQv9Out60kgRDjsMDJcanQ/w640-h466-rw/Mitrephora-Hybrid.png)
แต่ก็สามารถปลูกในบริเวณที่ได้รับแสงแดดครึ่งวัน หรือ แสงแดดรำไร ก็สามารถออกดอกได้เช่นกัน แต่ต้นที่ปลูกในบริเวณที่ได้รับแสงแดดเต็มที่ จะออกดอกดกได้มากกว่า การขยายพันธุ์นิยมใช้วิธีการทาบกิ่ง เสียบยอด ตอนกิ่ง
ข้อมูลทางพฤกษศาตร์
พรหมกลาย(2) มีชื่อวิทยาศาสตร์ คือ Mitrephora sirikitiae x keithii มีชื่อพันธุ์ว่า Mitrephora 'Phrom Klai 2' เป็นพรรณไม้ในกลุ่มไม้ดอกหอม (Fragrant Plants) ในสกุล Mitrephora ซึ่งถูกจัดอยู่ในวงศ์ Annonaceae
ที่มาของชื่อ พรหมกลาย(2) หมายถึง พรหมกลาย ลำดับที่2 เนื่องจากมี พรหมลูกผสม (มหาพรหมราชินี x กลาย) ที่เป็นคู่ผสมเดียวกัน แต่ใช้พ่อแม่พันธุ์คนละต้นกัน จึงทำให้ลักษณะของใบและดอกจึงแตกต่างกัน
ดังนั้นการใส่ รหัส (1) หรือ รหัส (2) ต่อท้ายชื่อ "พรหมกลาย" ก็เพื่อระบุว่าเป็นคนละสายพันธุ์กัน ซึ่งไม่ใช่โคลน (clone) เดียวกัน (แม้ว่าลักษณะต้นและใบ ดูคล้ายกันมาก แต่จะมีลักษณะเด่นของดอก ของแต่ละรหัส ที่แตกต่างกันอย่างชัดเจน)