Skip to main content

ต้นริบบิ้นชาลี ด่างชมพู ราคาถูก วิธีปลูกเลี้ยง ดูแล ขยายพันธุ์

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้พามาทำความรู้จัก ริบบิ้นชาลีด่างชมพู พอได้ทำความรู้จัก จะหลงรักนาง ริบบิ้นชาลีมีหลายแบบ ไม่ด่างก็มีนะคะ แต่วันนี้เรามาทำความรู้จักริบบิ้นชาลีด่างชมพูกันก่อนนะคะ..

'ริบบิ้นชาลี' ด่างชมพู

ข้อมูล รายละเอียดของ "ริบบิ้นชาลีด่างชมพู" (เพื่อนๆเอาข้อมูลนี้ไป Search ใน Google ดูได้นะคะ เผื่อจะเห็นภาพสวยๆอีกเยอะแยะเลย)

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู มีชื่อวิทยาศาสตร์ ว่า Callisia repens 'Pink Lady'  มีชื่อสามัญ ภาษาอังกฤษ (Common Names) ว่า Turtle Vine, Inch Plant, Creeping Inch Plant, Creeping Basket Plant, Bolivian Jew

ริบบิ้นชาลี กิ่งตัดสด mixed colorful 6สี 120กิ่ง++ ซื้อ2ชุดแถมฟรี1ชุด (แถมกระถาง2” 6ใบ)

ริบบิ้นชาลี กิ่งตัดสด mixed colorful 6สี 120กิ่ง++ ซื้อ2ชุดแถมฟรี1ชุด (แถมกระถาง2” 6ใบ)...

฿99.00
ขายไปแล้ว 604+ ชิ้น | ★★★★★ (152+)

Synonyms
Callisia repens 'Pink Panther', Callisia repens 'Pink Turtle', Callisia repens 'Bianca', Callisia repens 'Tango', Callisia repens 'Tricolor'

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

Scientific Classification
Family: Commelinaceae
Subfamily: Commelinoideae
Tribe: Tradescantieae
Subtribe: Tradescantiinae
Genus: Callisia

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

ตอนนี้เรากำลังทดลองตัดแต่งให้น้องริบบิ้นชาลีด่างชมพูของเราให้เป็นฟอร์มกลมเป็นลูกบอลเหมือนภาพแรก

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

จากประสบการณ์การปลูกเลี้ยงของเรา เรารู้สึกว่าลักษณะใบของริบบิ้นชาลีด่างชมพู จะมีความแตกต่างกันไปตามสถานที่เลี้ยง กระถางนี้เราวางอยู่ที่เดียวกันกับแคคตัส แมมขนแกะ

ปลูกริบบิ้นชาลีให้เป็นพุ่ม ขึ้นอยู่การรับแดดของน้อง รับแดดเช้าตรู่ จนถึงบ่าย 3 โมงเย็น ถือว่านานที่สุดที่เราให้ได้ 555++ จริงๆแล้วถ้าได้ทั้งวันจะดีมากเลย ลักษณะใบก็เลยดูจะเล็กๆ ข้อใบสั้น สีสันของใบจะชมพูแบบนี้เลยค่ะ

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

ภาพนี้มองเห็นด้านข้าง ตั้งใจถ่ายรูปมาให้ดูเพิ่มเติม เพื่อจะให้เห็นว่าข้อใบสั้นจริงๆนะ

ส่วนภาพนี้จะเห็นว่าใบจะไม่ค่อยมีสีชมพู ที่เป็นสีนี้เพราะได้รับแดดน้อย นอกจากสีที่ไม่เป็นสีชมพูหวานแหววแล้ว ข้อใบก็ยาวด้วย

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

ถ้าเราต้องการให้เป็นสีชมพูหวานแหวว เราก็แค่เอาน้องไปตากแดด สามารถเอาไปวางรับแดด 100% สีก็จะเข้มขึ้นและทำให้ข้อใบสั้นลงด้วย

ภาพนี้ เราจะเห็นการกลายของสีที่จะไม่ยอมด่างเหมือนเพื่อนๆ บางต้นกลับมาเป็นสีเขียว สาเหตุก็เกิดจากแดดที่ไม่เพียงพอ

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

การรับแสงมีผลกับการเจริญเติบโตของริบบิ้นชาลีด่างชมพู เป็นอันดับแรก ถ้าเราเห็นว่าริบบิ้นชาลีด่างชมพู ของเรา ข้อใบเริ่มยืด เราสามารถตัด และนำไปปักชำเพื่อขยายพันธุ์ได้เลยค่ะ

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

ยอดใหม่ของริบบิ้นชาลีด่างชมพู จะออกตามซอกใบแบบนี้เลยค่ะ 

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

ปัญหาที่พบบ่อย ใบแห้ง บางครั้งเกิดเพราะเป็นโรคใบแห้ง และอีกสาเหตุนึงก็คือ ขาดน้ำ ปัจจัยที่รองลงมาจากแสงแดดก็คือน้ำ น้ำขาดไม่ได้เลยนะคะ ต้องรดน้ำทุกวัน ห้ามขาดเลยนะคะ

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

#รากของริบบิ้นชาลีด่างชมพู ออกง่ายมากเลย กรณีที่รากออกแบบต้นนี้ เพราะสถานที่วางของกระถางนี้อยู่ใกล้ต้นไม้กลุ่มเฟิร์น บริเวณนี้จะมีความชื้นสูง รากก็เลยออกมาแบบนี้

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

ลักษณะของข้อใบ 

  1. ข้อใบที่ได้รับแสงน้อย จะยืดๆหน่อย
  2. ข้อใบที่ได้รับแสงมาก ข้อสั้นและแตกยอดใหม่บริเวณซอกใบ
ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

การขยายพันธุ์ริบบิ้นชาลีด่าง

การขยายพันธุ์ริบบิ้นชาลีด่างไม่ยากเลยค่ะ ตัดตามภาพเลยแล้วนำไปปักชำ หลังจากปักชำเรียบร้อยแล้ว ให้พักไว้ในที่ร่มรำไร 3-4 วัน

หลังจากนั้นรดน้ำให้ชุ่มเลย วันที่ 5 ค่อยพาออกไปรับแดด หลังจากนั้นก็เริ่มรดน้ำได้ทุกวัน รากก็จะเริ่มออก พอรากออกใบก็จะเริ่มสวยขึ้นเรื่อยๆและเติบโตเป็นพุ่ม

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

เมื่อปักชำริบบิ้นชาลีด่างชมพูแล้ว ก็จะเป็นตามภาพจ้า

ริบบิ้นชาลีด่างชมพู Callisia repens Pink Lady

วิธีปลูก ต้นริบบิ้นชาลีด่างชมพู

วัสดุปลูกที่เราใช้ปลูก ต้นริบบิ้นชาลีด่างชมพู

  1. รองก้นกระถางด้วยมะพร้าวสับรองไว้เยอะๆ 3ส่วน 4 เลย (จะได้ประหยัดดินปลูก)
  2. ดินปลูกแคคตัส อัตราส่วน 1:1:1:1 (หินภูเขาไฟ00 : พีชมอส : เพอร์ไลท์ : เวอร์มิคูไลท์)