สำหรับเพื่อนๆ ที่กำลังหาข้อมูล ราคา กระบอกฉีดน้ำ กระบอกฉีดพ่นยา แบบอัดลมด้วยมือ เราขอแนะนำ "กระบอกฉีดพ่นยา foggy Sprayer" ขนาด 2 ลิตร, 1.5 ลิตร และ 1 ลิตร สำหรับฉีดละอองน้ำ พ่นยาฆ่าแมลง ฉีดพ่นปุ๋ยน้ำ ปุ๋ยเคมี หัวฉีดทองเหลือง ปรับหัวฉีดให้น้ำเป็นฝอยละอองได้
กระบอกฉีดพ่นยา แบบอัดลมด้วยมือ
กระบอกฉีดพ่นยา อเนกประสงค์ foggy Sprayer แบบอัดลม หรือ แบบอัดอากาศ ใช้ฉีดน้ำ ยาฆ่าแมลง ปุ๋ยเคมี สำหรับไม้ดอกไม้ประดับ สามารถอัดอากาศเพื่อเพิ่มแรงดันในการฉีดน้ำ มีแถบบอกระดับน้ำ หัวฉีดเป็นหัวทองเหลือง สามารถปรับหัวฉีดให้เป็นฝอยละอองน้ำได้ ทนทาน หัวฉีดปรับได้
![กระบอกฉีดพ่นยา กระบอกฉีดพ่นยา](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiPS1KAHbHc_VsrWj3wAz4j77OA9eSN_lObzvmkUa-aICciS0C4j9lpyZ2s0Arl8QBxYJYT-NeZQFeo-kBus9In_bmghvRtytE5nL3OG4ZuTu0Imob4XrDzzAE5zAD8yLEsHUJ7O8RfW3s/w640-h640-rw/Misumo-pump-sprayer-2L.jpg)
ไม่ต้องใช้นิ้วมือฉีดแบบกระบอกฉีดน้ำทั่วไป ให้เมื่อยมือ ปวดนิ้ว อีกต่อไป วิธีใช้ง่ายๆ เพียงแค่ใส่น้ำ แล้วกดปั๊มแรงดันที่ฝาด้านบนเมื่อต้องการใช้งาน กดอัดอากาศ อัดลม ไปจนรู้สึกแน่นๆ ก็กดฉีดละอองน้ำ ออกมาได้เลย ต่อเนื่องจนกว่าจะหมดแรงดันอากาศภายในค่ะ
การปฏิบัติตนก่อนการฉีดพ่นผสม
- อ่านที่ฉลากให้เข้าใจ เกี่ยวกับวิธีใช้ ขนาด ปริมาณ วิธีการป้องกันอันตราย และวิธีแก้พิษ เป็นต้น
- ผสมสารเคมีกำจัดศัตรูพืชให้ถูกต้องตามอัตราส่วนที่ระบุในฉลาก และเตรียมน้ำสะอาดไว้สำหรับการชำระล้างร่างกาย ในกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้น
- ขณะทำการผสมสารเคมีกำจัดศัตรูพืช ควรกันบุคคลที่ไม่เกี่ยวข้องให้พ้นจากบริเวณนั้น
- ขณะผสมสาร ไม่ควรใช้มือเปล่ากวน ควรใช้ไม้หรือวัสดุอื่นแทน และควรสวมถุงมือทุกครั้ง
- สวมเสื้อผ้า อุปกรณ์ป้องกันในขณะทำการผสมสารเคมี เช่น ถุงมือ เสื้อแขนยาว กางเกงขายาว ฯลฯ
- การเปลี่ยนถ่ายภาชนะบรรจุสารเคมีกำจัดศัตรูพืชใหม่ ต้องปิดป้ายบอกชัดเจน เพื่อป้องกันการหยิบผิด
- ห้ามกินอาหาร น้ำ หรือสูบบุหรี่ในขณะทำการผสมสารเคมี
- หลีกเลี่ยงและระมัดระวังมิให้สารเคมีหกเลอะเทอะ ถ้าเกิดเหตุดังกล่าวให้รีบล้างด้วยสบู่และน้ำมากๆ ทันที
- สารเคมีกำจัดศัตรูพืชที่ผสมให้พอดีหมดในครั้งเดียวแล้วหากใช้ไม่หมด ควรจัดเก็บให้มิดชิดห่างไกลจากเด็ก สัตว์เลี้ยง และไม่ปนเปื้อนแหล่งน้ำหรืออาหาร
- ตรวจเช็คอุปกรณ์การฉีดพ่น กระบอกฉีดพ่นยา ให้อยู่ในสภาพดี ไม่ชำรุดก่อนที่จะนำไปฉีดพ่น
![กระบอกฉีดพ่นยา กระบอกฉีดพ่นยา](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6xfuUYkmmdU_c7DHuFSxUSLXOi5IviiM7SPsWKjVLvtQF3qvErwdBgeDL83zEqs8kqnkUh9F2GQl4qvqdlkE3y807hyphenhyphenLNjlYqXjir5JCfUOnAn7nJA2ylU3dhHab451qFnQZTcc_b4CA/w640-h640-rw/Misumo-pump-sprayer-1L5.jpg)
การปฏิบัติตนขณะทำการฉีดพ่น
- สวมเสื้อผ้ามิดชิด เช่น กางเกงขายาว เสื้อแขนยาวสวมอุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคลเช่น หน้ากากที่มีไส้กรองอากาศ ถุงมือ หมวก เป็นต้น
- ไม่ควรรับประทานอาหาร ดื่มน้ำ หรือสูบบุหรี่ในขณะฉีดพ่นหรือในบริเวณที่ทำการฉีดพ่น
- ขณะฉีดพ่นควรกันบุคคลที่ไม่เกี่ยวข้องให้พ้นจากบริเวณนั้น
- ไม่ควรฉีดพ่นในขณะที่ลมแรง หรือฝนตก และควรยืนอยู่เหนือลมเสมอ
- ห้ามใช้เครื่องมือหรืออุปกรณ์ที่มีการรั่วซึมของสาร ในขณะฉีดพ่น
- ในกรณีที่หัวฉีดเกิดการอุดตัน ห้ามใช้ปากเป่าหัวฉีดพ่นนั้น
การปฏิบัติตนหลังทำการฉีดพ่น
- ในกรณีที่เกษตรกรมีการสัมผัสสารเคมีฯ ทางผิวหนังให้ทำการล้างชำระด้วยน้ำสะอาดนานๆอย่างน้อย 15 นาที รีบอาบน้ำฟอกสบู่ เปลี่ยนเสื้อผ้าที่สะอาดทันที
- การซักชุดที่ใส่ฉีดพ่นควรแยกซักจากเสื้อผ้าอื่นๆ และไม่นำชุดสวมใส่สำหรับฉีดพ่นสารเคมี
- ชำระล้างอุปกรณ์เครื่องมือ เครื่องใช้ โดยแยกชำระล้างจากอุปกรณ์เครื่องมือปกติทันที
- ไม่เข้าไปในบริเวณที่ฉีดพ่นสารเคมีในระยะเวลาที่ไม่ปลอดภัย
- ไม่เก็บพืชผักมาขาย หรือรับประทานก่อนเวลาที่กำหนดไว้ในฉลาก